Bảng xếp hạng thế giới / KHÁM PHÁ DỮ LIỆU

CHỈ SỐ TOÀN CẦU #055

Tử vong mẹ2018

Mô hình tử vong bà mẹ trên 100.000 ca sinh sống.

World Bank
Năm xếp hạng tương đương2023Năm xuất bản gần nhất: 2023
Nền kinh tế có dữ liệu194 / 217Không quan sát: 23
Quốc gia hoặc vùng lãnh thổ đứng đầuNigeria1.118 trên 100.000 ca sinh

Top 10

trên 100.000 ca sinh · 2018

Hoàn thành xếp hạng

Tải xuống CSV ↓
Tử vong mẹ · 2018 · trên 100.000 ca sinh
Xếp hạngQuốc gia/vùng lãnh thổGiá trị (trên 100.000 ca sinh)Năm
01Nigeria1.1182018
02Chad1.0202018
03Nam Sudan9132018
04Cộng hòa Trung Phi8812018
05Somalia7272018
06Liberia7072018
07Afghanistan6292018
08Benin5852018
08Guinea-Bissau5852018
10Guinea5602018
11Congo - Kinshasa5082018
12Lesotho4912018
12Sierra Leone4912018
14Madagascar4662018
15Burundi4642018
16Gambia4502018
17Côte d’Ivoire4492018
18Mauritania4372018
19Togo4352018
20Mali4342018
21Niger4202018
22Zimbabwe3862018
23Eritrea3632018
24Haiti3582018
25Cameroon3542018
26Tanzania3192018
27Senegal3052018
28Ethiopia2972018
29Burkina Faso2862018
30Ghana2762018
31Nauru2692018
31Rwanda2692018
33Sudan2682018
34Malawi2672018
35Congo - Brazzaville2592018
36Timor-Leste2512018
37Uganda2322018
38Comoros2092018
39Angola2082018
40Papua New Guinea2052018
40Venezuela2052018
42Guinea Xích Đạo2042018
43Myanmar (Miến Điện)2012018
44Djibouti1992018
45Namibia1982018
46Kenya1832018
46Nepal1832018
48Pakistan1782018
49Gabon1762018
50Bangladesh1682018
50Indonesia1682018
52Quần đảo Marshall1672018
53Micronesia1632018
54Mozambique1592018
55Bolivia1572018
56Tuvalu1532018
57Campuchia1512018
58Lào1452018
59Quần đảo Solomon1362018
60Yemen1342018
61Eswatini1332018
62Nam Phi1282018
63Zambia1172018
64Jamaica1122018
65Samoa1102018
66Vanuatu1082018
67Cộng hòa Dominica1072018
67Guatemala1072018
67Ấn Độ1072018
70Guyana1052018
71Suriname1012018
72São Tomé và Príncipe1002018
73Botswana992018
74Philippines922018
75Kiribati872018
76Ma-rốc832018
77Bahamas822018
77Palau822018
79St. Kitts và Nevis782018
80Iraq762018
81Algeria752018
82Tonga742018
83Triều Tiên692018
84Colombia672018
84Mauritius672018
84Nicaragua672018
87Libya662018
87Peru662018
89Brazil622018
90Ecuador612018
91Belize602018
92Paraguay582018
93St. Vincent và Grenadines562018
94Bhutan552018
95Trinidad và Tobago532018
95Việt Nam532018
97Honduras522018
98Kyrgyzstan492018
98Seychelles492018
100Grenada462018
101Mông Cổ452018
102Mexico442018
103Cape Verde432018
103Dominica432018
103Panama432018
103El Salvador432018
107St. Lucia412018
108Maldives402018
109Brunei392018
109Cuba392018
111Argentina382018
111Tunisia382018
113Barbados372018
114Jordan362018
115Fiji352018
116Thái Lan342018
117Antigua và Barbuda312018
118Malaysia292018
118Uzbekistan292018
120Costa Rica282018
121Armenia242018
121Georgia242018
123Latvia232018
124Trung Quốc222018
125Azerbaijan212018
125Sri Lanka212018
125Syria212018
128Ai Cập202018
128Moldova202018
130Iran192018
130Lãnh thổ Palestine192018
132Hoa Kỳ182018
133Thổ Nhĩ Kỳ172018
134Bahrain162018
134Tajikistan162018
134Ukraina162018
134Uruguay162018
138Li-băng152018
138Romania152018
140Hungary142018
140Oman142018
140Puerto Rico142018
140Bồ Đào Nha142018
144Canada132018
144Síp132018
146Nga122018
146Serbia122018
148Andorra112018
148Chile112018
148Kazakhstan112018
151Pháp92018
151Vương quốc Anh92018
151Litva92018
151Luxembourg92018
151Malta92018
156Phần Lan82018
156Kuwait82018
156Ả Rập Xê-út82018
156Singapore82018
160Albania72018
160Áo72018
160Bulgaria72018
160Bosnia và Herzegovina72018
160Italy72018
160Montenegro72018
160New Zealand72018
160San Marino72018
168Thụy Sĩ62018
168Monaco62018
170Australia52018
170Bỉ52018
170Đan Mạch52018
170Estonia52018
170Hy Lạp52018
170Ireland52018
170Nhật Bản52018
170Hàn Quốc52018
170Hà Lan52018
170Qatar52018
170Slovakia52018
170Thụy Điển52018
170Turkmenistan52018
183Đức42018
183Iceland42018
183Slovenia42018
186Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất32018
186Séc32018
186Tây Ban Nha32018
186Croatia32018
186Israel32018
186Bắc Macedonia32018
192Na Uy22018
192Ba Lan22018
194Belarus12018

Cách xếp hạng này hoạt động

Với thống kê hằng năm, mặc định chọn năm mới nhất có số quốc gia có dữ liệu đạt ít nhất 70% số quốc gia tối đa trong các năm, đồng thời có ít nhất 20 nền kinh tế nếu dữ liệu cho phép. Mỗi bảng dùng cùng một năm hoặc cùng một phiên bản báo cáo, không lấy dữ liệu năm khác để điền giá trị thiếu. Có thể chọn năm mới hơn nhưng ít quốc gia có dữ liệu hơn.

Tỷ lệ giết người có chủ ý và điểm hòa bình xếp hạng từ thấp nhất đến cao nhất; các chỉ số khác xếp hạng từ cao nhất đến thấp nhất. Thứ hạng sử dụng giá trị ban đầu và thứ hạng cạnh tranh cho các điểm ngang bằng, ví dụ: 1, 2, 2, 4. Việc lọc hoặc thay đổi thứ tự hiển thị không tính toán lại thứ hạng chung. Giá trị cao hơn không nhất thiết phải tốt hơn.

Số liệu thống kê phản ánh ảnh chụp nhanh nguồn công cộng, không phải số đo trực tiếp. Một số chuỗi là ước tính được mô hình hóa hoặc trung bình nhiều năm. Xem siêu dữ liệu gốc.

Không quan sát (23)

Aruba · Bermuda · Curaçao · Gibraltar · Greenland · Guam · Kosovo · Liechtenstein · New Caledonia · Polynesia thuộc Pháp · Quần đảo Bắc Mariana · Quần đảo Cayman · Quần đảo Eo biển · Quần đảo Faroe · Quần đảo Turks và Caicos · Quần đảo Virgin thuộc Anh · Quần đảo Virgin thuộc Hoa Kỳ · Samoa thuộc Mỹ · Sint Maarten · St. Martin · Đảo Man · Đặc khu Hành chính Hồng Kông, Trung Quốc · Đặc khu Hành chính Macao, Trung Quốc

Nguồn & định nghĩa

Định nghĩa chỉ báo
Mô hình tử vong bà mẹ trên 100.000 ca sinh sống.
Đơn vị
trên 100.000 ca sinh
Nguồn & định nghĩa
World Bank · SH.STA.MMRT
Nguồn gốc mở ↗
Siêu dữ liệu gốc
Maternal mortality ratio is the number of women who die from pregnancy-related causes while pregnant or within 42 days of pregnancy termination per 100,000 live births. The data are estimated with a regression model using information on the proportion of maternal deaths among non-AIDS deaths in women ages 15-49, fertility, birth attendants, and GDP measured using purchasing power parities (PPPs).

{
  "id": "SH.STA.MMRT",
  "name": "Maternal mortality ratio (modeled estimate, per 100,000 live births)",
  "unit": "",
  "source": {
    "id": "2",
    "value": "World Development Indicators"
  },
  "sourceNote": "Maternal mortality ratio is the number of women who die from pregnancy-related causes while pregnant or within 42 days of pregnancy termination per 100,000 live births. The data are estimated with a regression model using information on the proportion of maternal deaths among non-AIDS deaths in women ages 15-49, fertility, birth attendants, and GDP measured using purchasing power parities (PPPs).",
  "sourceOrganization": "Trends in Maternal Mortality, World Health Organization (WHO), uri: https://www.who.int/news/item/23-02-2023-a-woman-dies-every-two-minutes-due-to-pregnancy-or-childbirth--un-agencies;\nUN Children's Fund (UNICEF), note: Trends in Maternal Mortality;\nUN Population Fund (UNFPA), note: Trends in Maternal Mortality;\nWorld Bank Group (WBG), note: Trends in Maternal Mortality",
  "topics": [
    {
      "id": "8",
      "value": "Health "
    },
    {
      "id": "17",
      "value": "Gender"
    },
    {
      "id": "2",
      "value": "Aid Effectiveness "
    }
  ]
}