Bảng xếp hạng thế giới / KHÁM PHÁ DỮ LIỆU

CHỈ SỐ TOÀN CẦU #055

Tử vong mẹ2020

Mô hình tử vong bà mẹ trên 100.000 ca sinh sống.

World Bank
Năm xếp hạng tương đương2023Năm xuất bản gần nhất: 2023
Nền kinh tế có dữ liệu194 / 217Không quan sát: 23
Quốc gia hoặc vùng lãnh thổ đứng đầuCộng hòa Trung Phi1.296 trên 100.000 ca sinh

Top 10

trên 100.000 ca sinh · 2020

Hoàn thành xếp hạng

Tải xuống CSV ↓
Tử vong mẹ · 2020 · trên 100.000 ca sinh
Xếp hạngQuốc gia/vùng lãnh thổGiá trị (trên 100.000 ca sinh)Năm
01Cộng hòa Trung Phi1.2962020
02Nigeria1.0652020
03Chad8772020
04Nam Sudan7292020
05Liberia6642020
06Somalia6552020
07Afghanistan6342020
08Guinea-Bissau6032020
09Benin5782020
10Lesotho5292020
11Guinea5282020
12Congo - Kinshasa4892020
13Côte d’Ivoire4472020
13Madagascar4472020
15Burundi4412020
16Sierra Leone4222020
17Mauritania4132020
18Mali4052020
19Gambia4002020
20Togo3982020
21Niger3882020
22Zimbabwe3802020
23Haiti3462020
24Burkina Faso3342020
24Eritrea3342020
26Cameroon3162020
27Nauru3092020
28Sudan2732020
29Timor-Leste2572020
30Malawi2562020
31Ghana2532020
32Rwanda2522020
32Senegal2522020
34Congo - Brazzaville2472020
35Ethiopia2442020
36Bolivia2182020
37Uganda2092020
38Venezuela2072020
39Tuvalu2062020
40Comoros1982020
40Myanmar (Miến Điện)1982020
42Guinea Xích Đạo1962020
43Angola1952020
44Gabon1942020
44Papua New Guinea1942020
46Djibouti1922020
47Indonesia1842020
47Kenya1842020
49Quần đảo Marshall1782020
49Pakistan1782020
51Campuchia1642020
52Tanzania1602020
53Nepal1532020
54Bangladesh1522020
55Micronesia1502020
56Namibia1432020
57Yemen1352020
58Lào1322020
59Quần đảo Solomon1312020
60Jamaica1262020
61Mozambique1232020
62Cộng hòa Dominica1212020
63Nam Phi1182020
64Palau1172020
65Samoa1142020
66Guyana1092020
67Vanuatu1072020
68Guatemala1022020
68Eswatini1022020
70Ấn Độ1012020
71Zambia992020
72Botswana982020
73Algeria972020
74Colombia942020
74Suriname942020
76São Tomé và Príncipe922020
77Ecuador912020
78Kiribati892020
79Belize882020
79Philippines882020
81Síp872020
81Nicaragua872020
83Brazil852020
84Bahamas842020
85Ma-rốc812020
86St. Kitts và Nevis802020
87Peru752020
88Panama742020
88Tonga742020
90Libya712020
91Paraguay692020
92Triều Tiên662020
93Iraq632020
94Mexico612020
95Mauritius582020
96Honduras572020
96St. Vincent và Grenadines572020
98Cape Verde562020
99Kyrgyzstan552020
100Bhutan512020
100Grenada512020
100Seychelles512020
100Việt Nam512020
104Andorra482020
104Maldives482020
104El Salvador482020
107Dominica472020
107Mông Cổ472020
109San Marino462020
110Armenia432020
110St. Lucia432020
112Jordan412020
113Argentina402020
113Cuba402020
113Tunisia402020
116Barbados392020
116Brunei392020
118Thái Lan362020
119Antigua và Barbuda352020
119Trinidad và Tobago352020
121Costa Rica342020
121Fiji342020
121Iran342020
124Kuwait332020
125Oman322020
126Ai Cập312020
127Georgia302020
128Moldova292020
128Malaysia292020
128Uzbekistan292020
131Li-băng272020
132Tajikistan252020
133Monaco242020
134Sri Lanka232020
134Syria232020
136Hoa Kỳ222020
137Azerbaijan212020
137Latvia212020
139Trung Quốc202020
139Lãnh thổ Palestine202020
139Uruguay202020
142Nga192020
142Thổ Nhĩ Kỳ192020
144Hungary182020
144Kazakhstan182020
144Ukraina182020
147Canada172020
148Romania162020
148Serbia162020
150Montenegro152020
151Vương quốc Anh142020
151Bồ Đào Nha142020
153Singapore132020
154Chile122020
154Iceland122020
154Hàn Quốc122020
154Slovenia122020
158Puerto Rico112020
158Ả Rập Xê-út112020
160Malta102020
161Bulgaria92020
161Phần Lan92020
161Pháp92020
164Italy82020
164Litva82020
164New Zealand82020
167Albania72020
167Bahrain72020
167Bosnia và Herzegovina72020
167Hy Lạp72020
167Bắc Macedonia72020
172Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất62020
172Áo62020
172Estonia62020
172Ireland62020
172Luxembourg62020
172Qatar62020
178Australia52020
178Thụy Sĩ52020
178Croatia52020
178Thụy Điển52020
178Turkmenistan52020
183Bỉ42020
183Đức42020
183Đan Mạch42020
183Tây Ban Nha42020
183Nhật Bản42020
183Hà Lan42020
183Slovakia42020
190Séc32020
190Israel32020
190Ba Lan32020
193Belarus22020
193Na Uy22020

Cách xếp hạng này hoạt động

Với thống kê hằng năm, mặc định chọn năm mới nhất có số quốc gia có dữ liệu đạt ít nhất 70% số quốc gia tối đa trong các năm, đồng thời có ít nhất 20 nền kinh tế nếu dữ liệu cho phép. Mỗi bảng dùng cùng một năm hoặc cùng một phiên bản báo cáo, không lấy dữ liệu năm khác để điền giá trị thiếu. Có thể chọn năm mới hơn nhưng ít quốc gia có dữ liệu hơn.

Tỷ lệ giết người có chủ ý và điểm hòa bình xếp hạng từ thấp nhất đến cao nhất; các chỉ số khác xếp hạng từ cao nhất đến thấp nhất. Thứ hạng sử dụng giá trị ban đầu và thứ hạng cạnh tranh cho các điểm ngang bằng, ví dụ: 1, 2, 2, 4. Việc lọc hoặc thay đổi thứ tự hiển thị không tính toán lại thứ hạng chung. Giá trị cao hơn không nhất thiết phải tốt hơn.

Số liệu thống kê phản ánh ảnh chụp nhanh nguồn công cộng, không phải số đo trực tiếp. Một số chuỗi là ước tính được mô hình hóa hoặc trung bình nhiều năm. Xem siêu dữ liệu gốc.

Không quan sát (23)

Aruba · Bermuda · Curaçao · Gibraltar · Greenland · Guam · Kosovo · Liechtenstein · New Caledonia · Polynesia thuộc Pháp · Quần đảo Bắc Mariana · Quần đảo Cayman · Quần đảo Eo biển · Quần đảo Faroe · Quần đảo Turks và Caicos · Quần đảo Virgin thuộc Anh · Quần đảo Virgin thuộc Hoa Kỳ · Samoa thuộc Mỹ · Sint Maarten · St. Martin · Đảo Man · Đặc khu Hành chính Hồng Kông, Trung Quốc · Đặc khu Hành chính Macao, Trung Quốc

Nguồn & định nghĩa

Định nghĩa chỉ báo
Mô hình tử vong bà mẹ trên 100.000 ca sinh sống.
Đơn vị
trên 100.000 ca sinh
Nguồn & định nghĩa
World Bank · SH.STA.MMRT
Nguồn gốc mở ↗
Siêu dữ liệu gốc
Maternal mortality ratio is the number of women who die from pregnancy-related causes while pregnant or within 42 days of pregnancy termination per 100,000 live births. The data are estimated with a regression model using information on the proportion of maternal deaths among non-AIDS deaths in women ages 15-49, fertility, birth attendants, and GDP measured using purchasing power parities (PPPs).

{
  "id": "SH.STA.MMRT",
  "name": "Maternal mortality ratio (modeled estimate, per 100,000 live births)",
  "unit": "",
  "source": {
    "id": "2",
    "value": "World Development Indicators"
  },
  "sourceNote": "Maternal mortality ratio is the number of women who die from pregnancy-related causes while pregnant or within 42 days of pregnancy termination per 100,000 live births. The data are estimated with a regression model using information on the proportion of maternal deaths among non-AIDS deaths in women ages 15-49, fertility, birth attendants, and GDP measured using purchasing power parities (PPPs).",
  "sourceOrganization": "Trends in Maternal Mortality, World Health Organization (WHO), uri: https://www.who.int/news/item/23-02-2023-a-woman-dies-every-two-minutes-due-to-pregnancy-or-childbirth--un-agencies;\nUN Children's Fund (UNICEF), note: Trends in Maternal Mortality;\nUN Population Fund (UNFPA), note: Trends in Maternal Mortality;\nWorld Bank Group (WBG), note: Trends in Maternal Mortality",
  "topics": [
    {
      "id": "8",
      "value": "Health "
    },
    {
      "id": "17",
      "value": "Gender"
    },
    {
      "id": "2",
      "value": "Aid Effectiveness "
    }
  ]
}