Bảng xếp hạng thế giới / KHÁM PHÁ DỮ LIỆU

CHỈ SỐ TOÀN CẦU #055

Tử vong mẹ2019

Mô hình tử vong bà mẹ trên 100.000 ca sinh sống.

World Bank
Năm xếp hạng tương đương2023Năm xuất bản gần nhất: 2023
Nền kinh tế có dữ liệu194 / 217Không quan sát: 23
Quốc gia hoặc vùng lãnh thổ đứng đầuCộng hòa Trung Phi1.650 trên 100.000 ca sinh

Top 10

trên 100.000 ca sinh · 2019

Hoàn thành xếp hạng

Tải xuống CSV ↓
Tử vong mẹ · 2019 · trên 100.000 ca sinh
Xếp hạngQuốc gia/vùng lãnh thổGiá trị (trên 100.000 ca sinh)Năm
01Cộng hòa Trung Phi1.6502019
02Nigeria1.0912019
03Chad9582019
04Nam Sudan7452019
05Liberia6892019
06Somalia6562019
07Afghanistan6012019
08Guinea-Bissau5982019
09Benin5722019
10Guinea5482019
11Congo - Kinshasa4932019
12Lesotho4672019
13Sierra Leone4642019
14Madagascar4622019
15Burundi4492019
16Côte d’Ivoire4292019
17Mauritania4242019
18Gambia4222019
19Mali4162019
19Togo4162019
21Niger4062019
22Zimbabwe3882019
23Eritrea3512019
23Haiti3512019
25Cameroon3362019
26Tanzania2922019
27Senegal2862019
28Burkina Faso2742019
29Ethiopia2692019
30Nauru2672019
31Sudan2622019
32Rwanda2612019
33Ghana2602019
33Malawi2602019
35Congo - Brazzaville2452019
36Timor-Leste2372019
37Uganda2192019
38Angola2022019
38Comoros2022019
38Venezuela2022019
41Papua New Guinea1992019
42Guinea Xích Đạo1982019
43Myanmar (Miến Điện)1952019
44Djibouti1942019
45Gabon1792019
46Kenya1762019
47Namibia1752019
48Pakistan1732019
49Nepal1702019
50Quần đảo Marshall1682019
51Indonesia1612019
52Bangladesh1572019
53Bolivia1562019
54Tuvalu1552019
55Micronesia1542019
56Campuchia1492019
57Lào1372019
58Quần đảo Solomon1352019
59Mozambique1342019
60Yemen1312019
61Jamaica1202019
62Nam Phi1192019
63Cộng hòa Dominica1182019
64Samoa1112019
65Guyana1072019
66Guatemala1062019
67Vanuatu1052019
68Zambia1032019
69Ấn Độ1012019
70Botswana1002019
71Suriname972019
72Eswatini962019
73São Tomé và Príncipe952019
74Philippines922019
75Kiribati892019
76Palau842019
77Bahamas822019
78Ma-rốc792019
79Iraq742019
79St. Kitts và Nevis742019
81Algeria732019
81Tonga732019
83Nicaragua692019
84Mauritius672019
85Colombia662019
85Triều Tiên662019
87Brazil652019
87Libya652019
89Ecuador622019
90Belize612019
91Peru602019
92Paraguay582019
92St. Vincent và Grenadines582019
94Trinidad và Tobago532019
95Bhutan522019
95Việt Nam522019
97Honduras512019
98Grenada482019
98Seychelles482019
100Kyrgyzstan472019
101Mông Cổ452019
102St. Lucia432019
102Mexico432019
104Cape Verde412019
104Dominica412019
104Panama412019
107Cuba402019
107El Salvador402019
109Maldives392019
110Brunei382019
111Tunisia372019
112Argentina362019
112Barbados362019
114Jordan352019
115Fiji342019
115Thái Lan342019
117Antigua và Barbuda322019
118Uzbekistan292019
119Malaysia282019
120Costa Rica262019
121Syria242019
122Armenia232019
123Georgia222019
123Latvia222019
125Azerbaijan212019
125Trung Quốc212019
125Moldova212019
128Sri Lanka202019
129Ai Cập192019
130Iran182019
130Lãnh thổ Palestine182019
130Hoa Kỳ182019
133Bahrain172019
133Thổ Nhĩ Kỳ172019
135Tajikistan162019
135Ukraina162019
135Uruguay162019
138Li-băng152019
138Bồ Đào Nha152019
140Oman142019
140Romania142019
142Síp132019
142Hungary132019
142Puerto Rico132019
145Canada122019
145Luxembourg122019
145Nga122019
145Serbia122019
149Andorra112019
149Chile112019
149Kazakhstan112019
152Vương quốc Anh92019
152Litva92019
154Phần Lan82019
154Pháp82019
154Malta82019
154New Zealand82019
154Ả Rập Xê-út82019
159Albania72019
159Áo72019
159Italy72019
159Kuwait72019
159Singapore72019
159San Marino72019
165Bulgaria62019
165Bosnia và Herzegovina62019
165Thụy Sĩ62019
165Estonia62019
165Monaco62019
165Montenegro62019
171Australia52019
171Hy Lạp52019
171Nhật Bản52019
171Hàn Quốc52019
171Hà Lan52019
171Qatar52019
171Slovakia52019
171Turkmenistan52019
179Bỉ42019
179Đức42019
179Đan Mạch42019
179Croatia42019
179Ireland42019
179Iceland42019
179Slovenia42019
179Thụy Điển42019
187Các Tiểu Vương quốc Ả Rập Thống nhất32019
187Séc32019
187Tây Ban Nha32019
187Israel32019
187Bắc Macedonia32019
192Na Uy22019
192Ba Lan22019
194Belarus12019

Cách xếp hạng này hoạt động

Với thống kê hằng năm, mặc định chọn năm mới nhất có số quốc gia có dữ liệu đạt ít nhất 70% số quốc gia tối đa trong các năm, đồng thời có ít nhất 20 nền kinh tế nếu dữ liệu cho phép. Mỗi bảng dùng cùng một năm hoặc cùng một phiên bản báo cáo, không lấy dữ liệu năm khác để điền giá trị thiếu. Có thể chọn năm mới hơn nhưng ít quốc gia có dữ liệu hơn.

Tỷ lệ giết người có chủ ý và điểm hòa bình xếp hạng từ thấp nhất đến cao nhất; các chỉ số khác xếp hạng từ cao nhất đến thấp nhất. Thứ hạng sử dụng giá trị ban đầu và thứ hạng cạnh tranh cho các điểm ngang bằng, ví dụ: 1, 2, 2, 4. Việc lọc hoặc thay đổi thứ tự hiển thị không tính toán lại thứ hạng chung. Giá trị cao hơn không nhất thiết phải tốt hơn.

Số liệu thống kê phản ánh ảnh chụp nhanh nguồn công cộng, không phải số đo trực tiếp. Một số chuỗi là ước tính được mô hình hóa hoặc trung bình nhiều năm. Xem siêu dữ liệu gốc.

Không quan sát (23)

Aruba · Bermuda · Curaçao · Gibraltar · Greenland · Guam · Kosovo · Liechtenstein · New Caledonia · Polynesia thuộc Pháp · Quần đảo Bắc Mariana · Quần đảo Cayman · Quần đảo Eo biển · Quần đảo Faroe · Quần đảo Turks và Caicos · Quần đảo Virgin thuộc Anh · Quần đảo Virgin thuộc Hoa Kỳ · Samoa thuộc Mỹ · Sint Maarten · St. Martin · Đảo Man · Đặc khu Hành chính Hồng Kông, Trung Quốc · Đặc khu Hành chính Macao, Trung Quốc

Nguồn & định nghĩa

Định nghĩa chỉ báo
Mô hình tử vong bà mẹ trên 100.000 ca sinh sống.
Đơn vị
trên 100.000 ca sinh
Nguồn & định nghĩa
World Bank · SH.STA.MMRT
Nguồn gốc mở ↗
Siêu dữ liệu gốc
Maternal mortality ratio is the number of women who die from pregnancy-related causes while pregnant or within 42 days of pregnancy termination per 100,000 live births. The data are estimated with a regression model using information on the proportion of maternal deaths among non-AIDS deaths in women ages 15-49, fertility, birth attendants, and GDP measured using purchasing power parities (PPPs).

{
  "id": "SH.STA.MMRT",
  "name": "Maternal mortality ratio (modeled estimate, per 100,000 live births)",
  "unit": "",
  "source": {
    "id": "2",
    "value": "World Development Indicators"
  },
  "sourceNote": "Maternal mortality ratio is the number of women who die from pregnancy-related causes while pregnant or within 42 days of pregnancy termination per 100,000 live births. The data are estimated with a regression model using information on the proportion of maternal deaths among non-AIDS deaths in women ages 15-49, fertility, birth attendants, and GDP measured using purchasing power parities (PPPs).",
  "sourceOrganization": "Trends in Maternal Mortality, World Health Organization (WHO), uri: https://www.who.int/news/item/23-02-2023-a-woman-dies-every-two-minutes-due-to-pregnancy-or-childbirth--un-agencies;\nUN Children's Fund (UNICEF), note: Trends in Maternal Mortality;\nUN Population Fund (UNFPA), note: Trends in Maternal Mortality;\nWorld Bank Group (WBG), note: Trends in Maternal Mortality",
  "topics": [
    {
      "id": "8",
      "value": "Health "
    },
    {
      "id": "17",
      "value": "Gender"
    },
    {
      "id": "2",
      "value": "Aid Effectiveness "
    }
  ]
}